Menene Metering na Rana?

Ƙididdigar yanar gizo wata hanya ce da yawancin kayan aiki ke amfani da su don rama tsarin hasken rana don yawan samar da wutar lantarki (kWh) na tsawon lokaci.
A fasaha, neting metering ba "sayar" ikon hasken rana ga mai amfani.Maimakon kuɗi, ana biya ku da kuɗin makamashi wanda za ku iya amfani da shi don kashe kuɗin wutar lantarki.
Ta yaya net metering ke aiki?

A ranar rana, tsarin hasken rana yana samar da makamashi.Wasu daga cikin wannan makamashin ana amfani da su nan da nan ta gidan ku, gonakinku ko kasuwancin ku.Koyaya, ya danganta da yadda ake amfani da wutar lantarki da adadin kuzarin da tsarin ku ke samarwa, a ranar da rana tsarin zai iya samar da ƙarin wutar lantarki fiye da yadda kuke amfani da su.
A cikin tsarin haɗin grid, ana mayar da wutar lantarki da ta wuce gona da iri zuwa grid ta cikin mita.A sakamakon haka, kamfanin mai amfani zai ba ku kiredit ɗaya ga ɗaya don wutar lantarki da kuka 'ɗorawa' zuwa grid.

Idan kana amfani da wutar lantarki a lokacin da tsarin hasken rana ba ya samar da wuta, kamar da daddare, kana sayen wutar lantarki daga kamfanin mai amfani.Kuna iya amfani da waɗannan ƙididdiga don "net" na mitar ba tare da biyan kuɗin wutar lantarki ba.
Ƙididdigar gidan yanar gizon yawanci yana buƙatar kamfanin mai amfani ya ba da kuɗin asusun ku a farashin sayar da wutar lantarki (watau farashin da kuka sayi wutar lantarki).Wannan yana sauƙaƙa don kashe ƙarin wutar lantarki tare da hasken rana.Da gaske yana amfani da grid azaman nau'in ajiyar makamashi kyauta.Wannan yana ba ku damar amfani da 100% na wutar lantarki kyauta da tsarin hasken rana ke samarwa, komai hasken rana.
Menene Net Metering
Baya ga fa'idodin kuɗi, ƙididdiga ta yanar gizo tana ƙarfafa ɗaukar tsarin makamashin hasken rana ta hanyar sanya su mafi dacewa da tattalin arziki ga masu gida da kasuwanci.Ta hanyar karɓar lamuni don wuce gona da iri na wutar lantarki, masu tsarin hasken rana na iya rage yawan kuɗin makamashi na wata-wata kuma suna iya ganin dawowar jarin su na tsawon lokaci.
 412
Manufofin ƙididdiga na yanar gizo sun bambanta daga jiha zuwa jiha har ma a cikin jihohi ko yankuna.Wasu hukunce-hukuncen suna da ƙayyadaddun iyaka akan girman tsarin hasken rana waɗanda za su iya shiga cikin ma'auni, yayin da wasu na iya samun lokacin amfani ko shirye-shiryen ƙididdiga na tushen buƙatu.Yana da mahimmanci ga masu tsarin hasken rana su san kansu da takamaiman manufofin ƙididdiga masu amfani a cikin yankunansu don samun cikakkiyar fa'ida.
Bugu da kari, net metering ba kawai amfanar da mutum tsarin hasken rana mai tsarin, amma kuma yana ba da gudummawar ga cikakken kwanciyar hankali da ingancin grid.Ƙididdiga ta yanar gizo yana taimakawa daidaita haɓakar samar da wutar lantarki da buƙatu ta hanyar barin ƙarin kuzarin da za'a iya ciyar da shi cikin grid.Yana rage damuwa a kan grid a lokacin lokutan buƙatun makamashi mai yawa kuma har ma yana taimakawa wajen inganta ƙarfin juriya da amincin tsarin lantarki.
Har ila yau, ya kamata a lura da cewa ƙididdigewa na net bai iyakance ga tsarin makamashin rana kadai ba.Wasu yankuna sun faɗaɗa shirye-shiryen auna mitoci don haɗawa da wasu nau'ikan hanyoyin samar da makamashi kamar iska, geothermal, da biomass.
Kammalawa
Gabaɗaya, ƙididdigewa na net yana taka muhimmiyar rawa wajen ƙarfafa karɓar makamashin hasken rana da tallafawa ci gaba da haɓakar makamashi mai sabuntawa.Yana ƙarfafa masu gida da ƴan kasuwa su saka hannun jari a tsarin makamashin hasken rana, rage dogaro ga albarkatun mai da ba da gudummawa ga ci gaba mai dorewa, mafi tsaftataccen makamashi nan gaba.


Lokacin aikawa: Agusta-23-2023